(พร้อมตัวอย่างการคำนวณอุตสาหกรรมและที่อยู่อาศัย)
ในอุตสาหกรรมการผลิตการดำเนินงานเชิงพาณิชย์และแม้แต่โครงการที่อยู่อาศัยขนาดใหญ่หม้อแปลงเป็น "หัวใจ" ของระบบจ่ายไฟ พวกเขาแปลงไฟฟ้าแรงสูงเป็นพลังงานแรงดันต่ำที่ใช้งานได้สำหรับอุปกรณ์แสงสว่างและอุปกรณ์ไฟฟ้าอื่นๆ อย่างไรก็ตามการเลือกหม้อแปลงที่มีความจุผิด (วัดเป็น kVA) สามารถนำไปสู่ปัญหาต่างๆได้: อันที่ไม่ธรรมดาอาจทำให้อุปกรณ์สะดุดเกินพิกัดเสียหายอุปกรณ์ราคาแพงหรือแม้กระทั่งทริกเกอร์ไฟไหม้ไฟฟ้าหนึ่งขนาดใหญ่จะสูญเสียพลังงาน (เนื่องจากอัตราการโหลดต่ำและการสูญเสียไม่มีโหลดสูง) และเพิ่มการซื้อครั้งแรกและค่าใช้จ่ายในการทำงานระยะยาว
ดังนั้นวิธีการเลือกความจุหม้อแปลงที่เหมาะสมอย่างถูกต้อง? คู่มือนี้จะทำลายขั้นตอนหลักปัจจัยสำคัญและเคล็ดลับการปฏิบัติเพื่อช่วยให้คุณตัดสินใจทราบไม่ว่าคุณจะสร้างโรงงานใหม่อัพเกรดศูนย์การค้า, หรือวางแผนชุมชนที่อยู่อาศัย
ก่อนที่จะดำน้ำในการเลือกขอชี้แจงพื้นฐาน ความจุของหม้อแปลง (kVA, kilovolt-AMPERE) แสดงถึงกำลังสูงสุดที่สามารถส่งมอบให้กับโหลดได้อย่างปลอดภัยไม่ใช่พลังงานที่ใช้จริง ต่างจากวัตต์ (W) ซึ่งวัดพลังงานจริงที่ใช้โดยอุปกรณ์ kVA คือ "พลังงานที่ชัดเจน"-รวมพลังงานจริง (KW) และพลังงานปฏิกิริยา (kVAR, ใช้โดยอุปกรณ์อุปนัยเช่นมอเตอร์หรือหม้อแปลงตัวเอง)
ความสัมพันธ์ระหว่าง kVA, KW และ Power Factor (PF, การวัดการใช้พลังงานอย่างมีประสิทธิภาพ) คือ:
KVA = KW f/ pF
สูตรนี้เป็นรากฐานที่สำคัญของการเลือกความจุ ตัวอย่างเช่นถ้าโหลดไฟฟ้าทั้งหมดของคุณต้องใช้80กิโลวัตต์ของพลังงานจริงและปัจจัยอำนาจเฉลี่ยของอุปกรณ์ของคุณคือ0.8 (ค่าทั่วไปสำหรับเครื่องจักรอุตสาหกรรม), พลังงานที่เห็นได้ชัดที่ต้องการคือ80 ‑ 0.8 = 100 kVA
ขั้นตอนแรกและสำคัญที่สุดคือการระบุอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดที่จะขับเคลื่อนโดยหม้อแปลงและคำนวณกำลังไฟจริงทั้งหมด (KW) นี้ต้องใส่ใจกับสองสถานการณ์: โหลดอย่างต่อเนื่อง (อุปกรณ์ที่ใช้24/7เช่นปั๊มหรือเซิร์ฟเวอร์) และโหลดเป็นระยะๆ (อุปกรณ์ที่ใช้เป็นระยะๆเช่นเครื่องเชื่อมหรือเครื่องปรับอากาศ)
วิธีการคำนวณ:
ระบุอุปกรณ์ทุกเครื่องกำลังไฟ (KW มักจะพบในแผ่นป้าย) และเวลาในการทำงาน (e. g., 8ชั่วโมง/วันสำหรับสายพานลำเลียง2ชั่วโมง/วันสำหรับเครื่องทำความร้อน)
สำหรับการโหลดอย่างต่อเนื่อง: เพิ่มกำลังเต็มที่โดยรวม (เช่นปั๊มน้ำ15กิโลวัตต์ที่ใช้24/7 = 15กิโลวัตต์)
สำหรับการโหลดที่ไม่ต่อเนื่อง: ใช้ "ปัจจัยความต้องการ" (เปอร์เซ็นต์ที่เป็นตัวแทนว่าโหลดมักจะใช้อย่างเต็มที่) ตัวอย่างเช่นเครื่องเชื่อมขนาด20กิโลวัตต์ที่ใช้เพียง30% ของเวลามีปัจจัยความต้องการ0.3ดังนั้นจึงก่อให้เกิด20 × 0.3 = 6กิโลวัตต์โดยรวม
ตัวอย่าง: โรงงานขนาดเล็กมี:
1โหลดต่อเนื่อง: เครื่องอัดอากาศ20 KW (24/7)
2โหลดเป็นระยะๆ: กลึง15 KW (ใช้50% ของเวลา) + เจาะ10 KW (ใช้40% ของเวลา)
โหลดรวม = 20 + (15 × 0.5) + (10 × 0.4) = 20 + 7.5 + 4 = 31.5กิโลวัตต์
ดังกล่าวข้างต้นก่อนหน้านี้ Power Factor มีผลต่อการทำงานที่จำเป็นในการ kVA โดยตรง อุปกรณ์ไฟฟ้าส่วนใหญ่ (โดยเฉพาะอุปกรณ์อุปนัยเช่นมอเตอร์หม้อแปลงไฟฟ้าและหลอดฟลูออเรสเซนต์) มีปัจจัยด้านพลังงานต่ำกว่า1.0 ค่า PF ที่ต่ำกว่าค่า kVA ที่มากขึ้นคุณต้องส่ง KW เดียวกัน
ตัวประกอบกำลังทั่วไป:
ประเภทอุปกรณ์
มันคืออะไร
ตัวประกอบกำลัง (PF)การประมาณค่า
การเลือกสินค้าคำแนะนำสำหรับเด็ก
โหลดตัวต้านทาน
เครื่องทำความร้อนไฟฟ้า,หลอดไส้
1.0 (สมบูรณ์แบบ)
KVA ≈ กิโลวัตต์
โหลดอุปนัย
มอเตอร์, หม้อแปลงไฟฟ้า,เครื่องปรับอากาศในรถยนต์
0.80 - 0.90
KVA = KW 09.0.8
โหลดคาปาซิทีฟ
PC, ตัวแปลงความถี่,ไฟแอลอีดี
0.80 - 0.95
KVA = KW 09.0.9
การเชื่อมหนัก
เครื่องเชื่อมโลหะ
0.50 - 0.70(แย่มาก)
จำเป็นต้องสำรองอัตรากำไรขั้นต้นมากกว่า50%
กลับไปที่โรงงานตัวอย่าง: ถ้าเฉลี่ย PF เป็น0.8, ที่ต้องการ kVA เป็น31.5กิโลวัตต์0.8 = 39.375 kVA.
แม้ว่าคุณจะคำนวณ kVA ที่แน่นอนตามโหลดปัจจุบันคุณไม่ควรเลือกหม้อแปลงที่มีความจุเท่ากัน ทำไม? เพราะ:
การขยายตัวในอนาคต: คุณอาจเพิ่มอุปกรณ์ใหม่ (เช่นเครื่องใหม่ในโรงงานร้านค้าเพิ่มเติมในห้างสรรพสินค้า)
โหลดสูงสุด: อุปกรณ์บางอย่างดึงพลังงานมากขึ้นเมื่อเริ่มต้น (เช่นมอเตอร์มี "กระแสไฟเริ่มต้น" 3-5เท่าของกระแสไฟฟ้าที่ได้รับการจัดอันดับแม้ว่าจะมีอายุการใช้งานสั้น)
การบำรุงรักษา: ขอบขนาดเล็กช่วยป้องกันการโอเวอร์โหลดบ่อยในระหว่างการดำเนินงานเป็นประจำ
ปัจจัยการโหลด (อัตรากำไรจากความปลอดภัย) มักจะเป็น10% - 20% ของการกระตุ้นที่คำนวณแล้ว สำหรับอุตสาหกรรมที่มีศักยภาพในการขยายตัวสูง g., สตาร์ทอัพโรงงานกำลังเติบโต) แนะนำให้ใช้อัตรากำไรขั้นต้น20% สำหรับการโหลดที่มั่นคง g., สำนักงานผู้ใหญ่) 10% เพียงพอ
การคำนวณขั้นสุดท้ายสำหรับโรงงาน:
KVA คำนวณ = 39.375; อัตรากำไรขั้นต้น20% = 39.375 × 0.2 = 7.875
ต้องทั้งหมด kVA = 39.375 + 7.875 = 47.25 kVA
เนื่องจาก Transformers จำหน่ายในมาตรฐาน kVA ratings (e. g., 30, 40, 50, 63, 100 kVA) โรงงานควรเลือกหม้อแปลง50 kVA (ขนาดมาตรฐานที่เล็กที่สุดที่เกิน47.25 kVA)
ในโครงการที่ดำเนินการโดย huawan หม้อแปลงกระจายที่มีความจุ160/250/400kVAมักใช้ในแคเมอรูนในขณะที่หน่วย600kVA และ630kVA มักถูกเลือกในแซมเบีย เนื่องจากแคเมอรูนกำลังเพิ่มแผนการฟื้นฟูพลังงานเพื่อขยายพื้นที่ครอบคลุมของโครงข่ายไฟฟ้าโดยมีการใช้ไฟฟ้าที่อยู่อาศัยและเชิงพาณิชย์ขนาดเล็กเป็นจุดสนใจหลัก โหลดจะกระจายตัวและค่อนข้างเสถียรดังนั้นหม้อแปลง160-400kVA จึงเพียงพอต่อความต้องการไฟฟ้าในระดับหมู่บ้าน ในทางตรงกันข้ามนโยบายพลังงานแห่งชาติของแซมเบียจะเน้นการปรับปรุงความน่าเชื่อถือของแหล่งจ่ายไฟและให้ความสำคัญกับการตอบสนองความต้องการของอุตสาหกรรมส่งผลให้โหลดไฟฟ้าที่มีความเข้มข้นและมีความผันผวนสูง ดังนั้นจึงเลือกหม้อแปลง600kVA และ630kVA เพื่อตอบสนองความต้องการไฟฟ้าอุตสาหกรรม
สามารถพบได้จากแอพพลิเคชั่นที่แตกต่างกันมีลักษณะการโหลดที่ไม่เหมือนใครจึงนำเสนอคำแนะนำที่กำหนดเองต่อไปนี้:
อุตสาหกรรมและการผลิต
มอเตอร์กำลังสูงที่จัดลำดับความสำคัญ: หากคุณมีมอเตอร์ขนาดใหญ่ g., 50 KW +) บัญชีสำหรับกระแสเริ่มต้นโดยการเพิ่มพิเศษ10% - 15% เพื่อคำนวณ kVA (เนื่องจากเริ่มต้นอาจทำให้เกิดการโอเวอร์โหลดชั่วคราว)
ตัวอย่าง: โรงงานที่มีมอเตอร์40กิโลวัตต์ (PF 0.8) และโหลดอื่นๆ20กิโลวัตต์ (PF 0.9) KVA คำนวณ = (40 inch 0.8) + (20 inch 0.9) ≈ 50 + 22.2 = 72.2. เพิ่ม10% สำหรับการสตาร์ทมอเตอร์: 79.4 เลือกหม้อแปลง80 kVA ค่ะ
อาคารพาณิชย์ (สำนักงานห้างสรรพสินค้า)
เน้นแสงและ HVAC: ไฟ LED มี PF สูง (0.95 +) แต่ระบบ HVAC (เครื่องปรับอากาศเครื่องทำความร้อน) มี pF ที่ต่ำกว่า (0.8 - 0.85) ใช้ PF เฉลี่ย0.85 - 0.9.
ตัวอย่าง: สำนักงาน1,000㎡พร้อมไฟ5 KW (LED, pF 0.95) และ HVAC 15 KW (PF 0.85) KVA คำนวณ = (5 inch 0.95) + (15 INCH 0.85) ≈ 5.26 + 17.65 = 22.91. เพิ่มอัตรากำไรขั้นต้น10%: 25.2 เลือกหม้อแปลงไฟฟ้า30 kVA
ชุมชนที่อยู่อาศัยที่อยู่อาศัย
ความหนาแน่นของโหลดต่ำ, PF สูง: เครื่องใช้ภายในบ้านส่วนใหญ่ (ตู้เย็น, ทีวี, เครื่องซักผ้า) มี pF 0.9 - 0.95. ใช้ PF เฉลี่ย0.92 - 0.95.
ตัวอย่าง: อพาร์ทเม้น20หน่วยที่ซับซ้อนแต่ละหน่วยที่มีโหลด5กิโลวัตต์ (เฉลี่ย) โหลดรวม = 20 × 5 = 100กิโลวัตต์ KVA คำนวณ = 100 0.95 ≈ 105.26. เพิ่มอัตรากำไรขั้นต้น15% (สำหรับการใช้งานสูงสุดเช่นการปรุงอาหารตอนเย็น): 121.05 เลือกหม้อแปลง125 kVA
Q: อะไรคือความแตกต่างระหว่างความจุหม้อแปลง (kVA) และการใช้พลังงานจริง (KW)? วิธีการแปลงพวกเขาในระหว่างการเลือก?
A: ความแตกต่างหลักคือ "kVA หมายถึงพลังงานที่ชัดเจน (รวมถึงพลังงานที่ใช้งาน + พลังงานปฏิกิริยา) ในขณะที่ KW หมายถึงการใช้พลังงานที่เกิดขึ้นจริง" มีการแปลงผ่าน Power Factor (PF) โดยใช้สูตร: kVA = KW f/ PF (สูตรหลักสำหรับการเลือก)
Q: อะไรคือขั้นตอนหลักสำหรับการเลือกความจุหม้อแปลง? วิธีการเลือกข้อกำหนดมาตรฐานหลังจากการคำนวณ?
A: ทำการคำนวณที่ถูกต้องใน3ขั้นตอนแล้วตรงกับข้อกำหนดมาตรฐาน:
คำนวณโหลดทั้งหมด: รวมโหลดต่อเนื่องเต็ม;
แปลงโหลดเป็นระยะๆโดยใช้ "ปัจจัยความต้องการ" (เช่นเครื่องเชื่อม20kW ที่มีความถี่การใช้งาน30% ก่อให้เกิด20 × 0.3 = 6kW);
กำหนดปัจจัยด้านพลังงาน: 0.75-0.85สำหรับสถานการณ์อุตสาหกรรม0.85-0.9สำหรับเชิงพาณิชย์และ0.9-0.95สำหรับที่อยู่อาศัย
เพิ่มอัตรากำไรขั้นต้นด้านความปลอดภัย: 10% สำหรับสถานการณ์การโหลดที่มั่นคง20% สำหรับสถานการณ์ที่มุ่งเน้นการเจริญเติบโตพร้อมศักยภาพในการขยายตัวสูง หลังจากการคำนวณให้เลือก "ข้อกำหนดมาตรฐานที่เล็กที่สุดมากกว่าค่าที่คำนวณได้"
ถาม: จุดโฟกัสที่แตกต่างกันสำหรับการเลือกความจุของหม้อแปลงในสถานการณ์อุตสาหกรรมเชิงพาณิชย์และที่อยู่อาศัยคืออะไร?
ตอบ: เลือกตามลักษณะการโหลด:
อุตสาหกรรม/การผลิต (โรงงาน, การประชุมเชิงปฏิบัติการ): priority มอเตอร์กำลังสูงเริ่มต้นปัจจุบัน (เพิ่มเติม10%-15% ความจุที่จำเป็น) โหลดมีความเข้มข้นและผันผวนเลือกข้อกำหนดที่มีขอบขนาดใหญ่ (เช่นเลือก80kVA สำหรับ79.4kVA ที่คำนวณได้)
อาคารพาณิชย์ (อาคารสำนักงานห้างสรรพสินค้า): โหลดหลักคือ HVAC (PF 0.8-0.85) และไฟ LED (PF 0.95 +) คำนวณด้วย pF เฉลี่ย0.85-0.9แนะนำ30kVA สำหรับสำนักงาน1,000㎡;
ชุมชนที่อยู่อาศัย (อพาร์ทเมนท์เขตที่อยู่อาศัย): เครื่องใช้ในครัวเรือนมี pF 0.9-0.95มีโหลดกระจัดกระจายและความเข้มข้นสูงสุด (เช่นการปรุงอาหารตอนเย็น) เพิ่มขอบ15%; แนะนำ125kVA สำหรับ20พาร์ทเมนท์
ถาม: ทำไมเราไม่สามารถเลือกหม้อแปลงที่มีความสามารถในการจับคู่ที่แน่นอนกับค่าที่คำนวณได้? ควรสงวนระยะขอบความปลอดภัย (Load Factor) เท่าไร?
ตอบ: การจับคู่ที่แน่นอนนำไปสู่ความเสี่ยงหลัก3ประการ:
ไม่สามารถจัดการกับกระแสเริ่มต้นสูงสุดของอุปกรณ์ (กระแสเริ่มต้นของมอเตอร์คือ3-5เท่าของค่าที่ได้รับการจัดอันดับ);
ไม่มีพื้นที่ขยายสำหรับอุปกรณ์ใหม่ในอนาคต
สะดุดโอเวอร์โหลดได้ง่ายระหว่างการทำงานปกติ
คำแนะนำด้านความปลอดภัย:
สถานการณ์โหลดที่มั่นคง (อาคารสำนักงานผู้ใหญ่เขตที่อยู่อาศัยเก่า): เพิ่ม10%;
สถานการณ์ที่มุ่งเน้นการเจริญเติบโต (โรงงานเริ่มต้นชุมชนที่อยู่อาศัยใหม่): เพิ่ม20%;
สถานการณ์การโอเวอร์โหลดความถี่สูงในอุตสาหกรรม (สวนอุตสาหกรรมการผลิตหนัก): เพิ่ม20%-30%
Q: วิธีการเลือกความจุสำหรับโหลดที่ซับซ้อนหรือไม่แน่นอน?
A: ไม่แนะนำให้ประเมินตนเองสำหรับสถานการณ์ที่ซับซ้อน พวกเขาสามารถทำการวิเคราะห์การโหลดโดยละเอียดการวัดตัวประกอบกำลังจริงในสถานที่และแนะนำค่า kVA ที่เหมาะสมที่สุด ในระยะยาวนี้หลีกเลี่ยงการสูญเสียสูงที่เกิดจากการตัดสินใจที่ไม่ถูกต้อง
การเลือกความจุของหม้อแปลงที่เหมาะสมไม่ได้เป็นเพียงเกี่ยวกับการซื้ออุปกรณ์เท่านั้น
ติดต่อ huawan เพื่อค้นหาความจุหม้อแปลงที่เหมาะสมที่สุดสำหรับคุณ
เสริมศักยภาพตารางให้บริการลูกค้าก้าวหน้าสังคม